जळगाव जिल्ह्यातील रावेर तालुक्यात अवकाळी पाऊस आणि गारपीट

अवकाळी पाऊस

सावदा (प्रतिनिधी अजहर खान) : जिल्ह्यातील रावेर तालुक्यात आज (दि.१२) दुपारनंतर अचानक आकाशात ढग दाटून आले आणि जोरदार वाऱ्यासह अवकाळी पाऊस आणि गारपीट झाली. या अनपेक्षित हवामानाने उकाड्याने हैराण झालेल्या रावेर तालुक्यातील नागरिकांना आणि शेतकऱ्यांना काहीसा दिलासा मिळाला. मात्र, गारपीटीमुळे काही पिकांचे नुकसान होण्याची भीतीही व्यक्त केली जात आहे.

 

भारतीय हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार, उत्तर भारतात सक्रिय झालेल्या पश्चिमी चक्रीय वातावरणामुळे आणि अरबी समुद्रात तयार झालेल्या कमी दाबाच्या पट्ट्यामुळे महाराष्ट्रात काही ठिकाणी अवकाळी पाऊस आणि गारपीट होण्याची शक्यता होती. रावेर तालुक्यात दुपारी 3 ते 4 वाजेच्या सुमारास अचानक वातावरण बदलले. विजांच्या कडकडाटासह मध्यम स्वरूपाचा पाऊस आणि काही ठिकाणी गारांचा मारा झाला. गारांचा आकार लहान असला तरी काही गावांमध्ये जमिनीवर गारांचा थर दिसून आला, ज्यामुळे परिसरात एक वेगळेच नयनरम्य दृश्य निर्माण झाले.

रावेर तालुका हा केळी आणि कापूस शेतीसाठी प्रसिद्ध आहे. गेल्या काही दिवसांपासून तीव्र उष्णतेमुळे शेतकरी चिंतेत होते. या पावसामुळे जमिनीतील ओलावा वाढला असून, काही शेतकऱ्यांना पेरणीपूर्व तयारीसाठी फायदा होऊ शकतो.पाऊस आणि थंड हवा मिळाल्याने काहीसा दिलासा मिळाला. पण गारपीट जास्त झाली तर केळी बागांना धोका आहे.”काही शेतकऱ्यांनी गारपीटीमुळे केळीबागांचे किरकोळ नुकसान झाल्याची भीती व्यक्त केली आहे. विशेषतः, रावेर, सावदा आणि फैजपूर परिसरात केळीच्या बागांवर गारांचा मारा झाल्याच्या तक्रारी आल्या आहेत.

हवामान खात्याने उद्यापर्यंत रावेरसह जळगाव जिल्ह्यात हलक्या पावसाची आणि काही ठिकाणी गारपीटीची शक्यता वर्तवली आहे. आजच्या या पावसाने रावेर तालुक्यात एका बाजूला दिलासा आणला, तर दुसऱ्या बाजूला शेतकऱ्यांसमोर नवे आव्हान उभे केले आहे. पुढील काही तासांत हवामानाची स्थिती आणि नुकसानीचा अंदाज स्पष्ट होईल, अशी आशा व्यक्त केली जात आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here